Jump to content

Central African Republic

Bisangiddwa ku Wikipedia
Central African Republic
Sovereign state, landlocked country, country, republic Kyusa Wikidata
Inception1960 Kyusa Wikidata
IPA transc­rip­tiondən sɛnˈtrɑːlɑfɾɪkɑːnskə rɛpʉˈblɪk Kyusa Wikidata
Life expec­tan­cy52.171 year Kyusa Wikidata
Official languageFrench, Sango Kyusa Wikidata
AnthemLa Renaissance Kyusa Wikidata
Cultureculture of the Central African Republic Kyusa Wikidata
ContinentAfirika Kyusa Wikidata
EgwangaCentral African Republic Kyusa Wikidata
CapitalBangui Kyusa Wikidata
Located in time zoneUTC+01:00, Africa/Bangui Kyusa Wikidata
Located in/on physical feature• Afirika
 • Central Africa Kyusa Wikidata
Coor­di­na­te location6°42′0″N 20°54′0″E Kyusa Wikidata
Coor­di­na­tes of geog­rap­hic center6°42′0″N 20°54′0″E Kyusa Wikidata
Coor­di­na­tes of eas­tern­most point5°5′5″N 27°28′0″E Kyusa Wikidata
Coor­di­na­tes of nort­hern­most point11°0′5″N 22°27′59″E Kyusa Wikidata
Coor­di­na­tes of sout­hern­most point2°13′38″N 16°11′27″E Kyusa Wikidata
Coor­di­na­tes of wes­tern­most point6°2′1″N 14°24′55″E Kyusa Wikidata
Geoshapelink Kyusa Wikidata
Highest pointMont Ngaoui Kyusa Wikidata
Lowest pointUbangi River Kyusa Wikidata
Office held by head of statePresident of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Head of stateFaustin-Archange Touadéra Kyusa Wikidata
Office held by the head of govern­mentPrime Minister of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Head of govern­mentFélix Moloua Kyusa Wikidata
Legis­la­ti­ve bodyNational Assembly Kyusa Wikidata
Central bankBank of Central African States Kyusa Wikidata
Mar­ria­geab­le age22 years old, 18 years old Kyusa Wikidata
Obunji bw'abantu5,152,421 Kyusa Wikidata
Male popu­la­tion2,605,852, 2,672,080, 2,728,280, 2,788,352 Kyusa Wikidata
Female popu­la­tion2,603,472, 2,670,940, 2,728,875, 2,790,791 Kyusa Wikidata
CurrencyCentral African CFA franc Kyusa Wikidata
Nominal GDP2,516,498,412 United States dollar, 2,382,618,615 United States dollar Kyusa Wikidata
Human Deve­lop­ment Index0.404 Kyusa Wikidata
Ine­qua­lity-adju­sted Human Deve­lop­ment Index0.240 Kyusa Wikidata
Suicide rate7.7 Kyusa Wikidata
Unemp­loy­ment rate7±1 % Kyusa Wikidata
Shares border withChad, Sudaani, Cameroon, Republic of Congo, South Sudan, Democratic Republic of Congo, Arab League Kyusa Wikidata
BTI Status Index3.18, 3.88, 3.52, 3.7, 3.32, 2.89, 3.28, 3.11 Kyusa Wikidata
Number of out-of-school children693,467 Kyusa Wikidata
Driving sideright Kyusa Wikidata
Mains voltage220 volt Kyusa Wikidata
Elect­ri­cal plug typeEuroplug, Type E Kyusa Wikidata
ReplacesCentral African Empire Kyusa Wikidata
Area622,984 km² Kyusa Wikidata
Top-level Internet domain.cf Kyusa Wikidata
Flagflag of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Coat of armscoat of arms of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Geography of topicGeography of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Has cha­rac­te­ris­ticnot-free country Kyusa Wikidata
Economy of topiceconomy of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Demog­rap­hics of topicdemographics of the Central African Republic Kyusa Wikidata
Official observer status in orga­ni­za­tionOrganisation of Islamic Cooperation Kyusa Wikidata
Gini coef­fi­cient56.2 Kyusa Wikidata
VAT rate19 % Kyusa Wikidata
Total fertility rate4.286 Kyusa Wikidata
Urban popu­la­tion2,175,935, 2,254,648, 2,327,367, 2,405,727 Kyusa Wikidata
Democracy Index1.32 Kyusa Wikidata
Birth rate41.92, 42.175, 42.68, 42.344 Kyusa Wikidata
Death rate10.873, 11.041, 11.393, 11.003 Kyusa Wikidata
Happy Planet Index score25.2 Kyusa Wikidata
Mobile country code623 Kyusa Wikidata
Telephone country code+236 Kyusa Wikidata
Trunk prefixno value Kyusa Wikidata
Emergency phone number117, 118, 1220 Kyusa Wikidata
Vehicle regist­ra­tion plate codeRCA Kyusa Wikidata
Maritime iden­ti­fi­ca­tion digits612 Kyusa Wikidata
Map

Central African Republic, ggwanga mu Afirika. Ekibuga ky'ensi ekikulu kiyitibwa Bangui.

  • Awamu: 622.984 km²
  • Abantu: 4.709.000 (2014)
  • Ekibangirizi n'abantu: 7.1/km²
Omuko guno kitundutundu. Bw'oba ng'oyagala okugugaziyako yingira awagamba nti kyusa.